นักวิทย์ซินโครตรอน “ นักวิจัยวัสดุรุ่นใหม่ ” ตั้งเป้าพัฒนาสู่อุตสาหกรรม ...
![รูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijos9lnC0F5Vq5ohFDmGLa0kGFaZCeCHd7K6162WyXoWHJIsMplm2BTasneFekgOpzM8rU0JDQgDk9UosfwpXljd5gXe3ubhkJtIMo_S6SCJ1JioD4JiJXzR2Fv1z5mmfNwBej58LqijGYXqshS_-f3zaCqYdEmFgMZVViIneM-Yn0NE5gmzToqEaHVA/w640-h404/GridArt_20230301_143952927.jpg)
ดร.พินิจ กิจขุนทด นักวิทยาศาสตร์ สถาบันวิจัยแสงซินโครตรอน (องค์การมหาชน) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัย และนวัตกรรม (อว.) รับรางวัล “ นักวิจัยวัสดุรุ่นใหม่ ” ตั้งเป้าพัฒนาวัสดุหน้าขั้นสูงสู่การใช้งานได้จริงในภาคอุตสาหกรรม เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มทางเศรษฐกิจจากองค์ความรู้ที่สร้างมาเกือบทศวรรษ อุบลราชธานี - ดร.พินิจ กิจขุนทด หัวหน้าฝ่ายวิจัยและประยุกต์ใช้แสงซินโครตรอน เข้ารับรางวัลนักวิจัยวัสดุรุ่นใหม่ดีเด่น ประจำปี 2565 จากผลงานศึกษาวิจัยด้านการพัฒนาเทคนิค และการศึกษาโครงสร้างของวัสดุขั้นสูงด้วยเทคนิคการดูดกลืนรังเอกซ์ (XAS) จากแสงซินโครตรอน ภายในการประชุมวิชาการนานาชาติสมาคมวิจัยวัสดุประเทศไทย ครั้งที่ 4 (MRS-Thailand 2023) ซึ่งจัดโดยสมาคมวิจัยวัสดุประเทศไทย ร่วมกับ มหาวิทยลัยอุบลราชธานี ระหว่างวันที่ 28 ก.พ. - 4 มี.ค. 66 ณ โรงแรมสุนีย์ แกรนด์ แอนด์ คอนเวนชั่น เซ็นเตอร์ อำเภอเมือง จังหวัดอุบลราชธานี “ ผมรู้สึกดีใจมากที่ได้รับรางวัลอันทรงเกียรติอันนี้ต้องขอบคุณครอบครัว ทีมวิจัยที่สถาบันวิจัยแสงซินโครตอน และสมาชิกวิจัยทุกท่านที่ได้ร่วมการวิจัยกันมาเป็นระยะเวลาเกือบ 10 ปี ในการวิจัยกา